3 lưu ý khi thực hiện hợp đồng xây dựng trọn gói

Hợp đồng xây dựng trọn gói là giải pháp hữu ích cho những người bận rộn. Tuy nhiên vẫn có thể xảy ra những trường hợp sai sót không làm theo hợp đồng, khiến chủ nhà không hài lòng với kết quả.

Vậy làm thế nào để tránh xảy ra những sai sót trong quá trình thi công? Bạn cần lưu ý 3 điều dưới đây!

Hợp đồng xây dựng trọn gói là gì?

Hợp đồng xây dựng trọn gói là loại hợp đồng cơ bản theo quy định của pháp luật về đấu thầu. Hợp đồng trọn gói thường áp dụng cho các gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn đơn giản; gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp có quy mô nhỏ.

Theo quy định của Luật đấu thầu 2013 thì hợp đồng xây dựng trọn gói là hợp đồng có giá cố định trong suốt thời gian thực hiện đối với toàn bộ nội dung công việc trong hợp đồng. Việc thanh toán đối với hợp đồng trọn gói được thực hiện nhiều lần.

3 điều cần lưu ý khi thực hiện hợp đồng xây dựng trọn gói

Khối lượng cần được tính toán chính xác trước khi ký hợp đồng

Hợp đồng xây dựng trọn gói chỉ nên áp dụng cho các gói thầu có khối lượng công việc có thể xác định chính xác ngay trước khi thực hiện, đặc biệt với các gói thầu xây lắp, vì sau này khối lượng đó được làm căn cứ thanh toán cho nhà thầu mà không cần phải tính toán lại trừ khi có phát sinh thêm khối lượng ngoài thiết kế.

Thời điểm điều chỉnh khối lượng và đơn giá

Điều chỉnh khối lượng và đơn giá trong những trường hợp bất khả kháng, những tình huống thực tiễn xảy ra nằm ngoài tầm kiểm soát và khả năng lường trước của chủ đầu tư, nhà thầu, không liên quan đến sai phạm hoặc sơ xuất của chủ đầu tư, nhà thầu, như: chiến tranh, bạo loạn, đình công, hỏa hoạn, thiên tai, lũ lụt, dịch bệnh, cách ly do kiểm dịch, cấm vận..

Hồ sơ thanh toán hợp đồng xây dựng trọn gói

Tại Điều 95 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định: Việc thanh toán đối với hợp đồng trọn gói được thực hiện nhiều lần sau mỗi lần nghiệm thu với giá trị tương ứng với khối lượng công việc đã thực hiện hoặc một lần sau khi nhà thầu hoàn thành các trách nhiệm theo hợp đồng với giá trị bằng giá hợp đồng trừ đi giá trị tạm ứng (nếu có). Trường hợp không thể xác định được chi tiết giá trị hoàn thành tương ứng với từng hạng mục công việc hoặc giai đoạn nghiệm thu hoàn thành thì có thể quy định thanh toán theo tỷ lệ phần trăm (%) giá trị hợp đồng.

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.